FORUM A5K34
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Đăng Nhập
Similar topics
    Latest topics
    Tuong cai nay chet roiMon Jan 26, 2015 10:06 amadmin
    Bạn Đinh Đạt mời cưới Sat Apr 13, 2013 10:58 pmadmin
    Nhật ký Ngày....Tháng.... NămFri Apr 13, 2012 9:43 pmHải A6
    MỘT CÂU TRUYỆN NHIỀU SUY NGHĨFri Apr 13, 2012 9:02 pmHải A6
    Hello ! mọi người !Fri Apr 13, 2012 11:38 amHải A6
    chao ca nha, minh la thanh vien hoi moi. hiThu Apr 12, 2012 7:07 pmtranhuyen220985
    Tìm kiếm
    Display results as :
    Advanced Search
    SỐ LẦN TRUY CẬP
    page counter

Go down
    conduongmauxanh
    conduongmauxanh
    Thành viên tích cực
    Thành viên tích cực

Hạnh phúc đều là quá mong manh Empty Hạnh phúc đều là quá mong manh

Mon Aug 09, 2010 9:18 am
    Các bạn A5 yêu quái!
    Lớp mình cũng đã ra trường hết rồi, có một số bạn sắp ra nhưng dù sao cũng đi học đại học chắc chắn cũng sẽ không phải lo lắng gì.
    Mình cũng đi làm được 2 năm rồi, nhận thấy rằng cái gì cũng có giá trị riêng của nó. Muốn tâm sự với các bạn và mong muốn được bình luận nhiều về chủ đề: Hạnh phúc
    Thực ra đối với mình Hạnh phúc là một khái niệm trừu tượng, không được kế thừa và nạp chồng ( ngôn ngữ IT ), đối với mỗi người khác nhau thì hạnh phúc là khác nhau và không thể nói là hạnh phúc được kế thừa từ những thuận lợi được tạo ra từ trước ( ví dụ như nhà bố nó giầu, có nhà mặt đường ..v.v mình cũng không nghĩ ra được nhiều phết bừa vào chỉ để các bạn dễ tưởng tưởng tượng thôi), có lẽ hạnh phúc chính là những cái gì mà mình làm ra được và cảm thấy thỏa mãn với thời điểm hiện tại.
    Vâỵ thỏa mãn với thời điểm hiện tại của mình là như nào:
    Tớ nghĩ đơn giản như sau
    Trước tiên là sức khỏe được đảm bảo ( khỏe để sống và khỏe để ..... hờ hờ ), có sức khỏe mới có thể tự tin vào cuộc đời, việc này tớ nói chắc không bố con thằng nào chém được.
    Tiếp theo tớ nghĩ là có một cái gì ổn định để mà dựa vào. Sự ổn định có lẽ tính đến đầu tiên là công việc ( hay nói là kiến thức đi vì có thể công việc không ổn định nhưng đẳng cấp là mãi mãi ) tiếp theo là gia đình ( bố mẹ anh chị ruột )-> bạn bè, -> tiềm lực kinh tế của gia đình, -> quan hệ xã hội và thái độ với quan hệ xã hội ( địa vị hoặc là danh vọng ). Vấn đề quan hệ xã hội tớ đánh giá rất cao về khả năng thành công của cuộc sống nhưng tớ vẫn xếp nó sau cùng vì theo tớ nghĩ có địa vị có thành công mà người người khinh gét, coi không ra gì thì cũng vứt đi ( chỗ này mọi người bàn luận thêm, và tớ thấy có nhiều người quá ảo tưởng về bản thân, họ có quyền thế bởi vì họ có thực lực, có quan hệ công việc tốt nhưng có lẽ là dẫm đạp lên quyền lợi của người khác ).
    Thực ra hạnh phúc cũng không phải là dựa trên những điều tớ kể trên mới có được ( vì chả nhẽ bảo thằng ăn mày, vô gia cư nó không bao giờ có hạnh phúc sao ) nhưng mà có lẽ hai điều trên là những điều cực kỳ cơ bản để xây dựng được một hạnh phúc lâu dài và rõ ràng. Hiện tại mình đứng trên quan điểm là một người có công việc siêu ổn định ( lương cũng siêu thấp ) tương lai mù mịt chưa biết đường ra đang cố gắng vùng vẫy để có thể thay đổi được ít nhiều. Mình thấy có lẽ hạnh phúc là mong manh thật.
    Đơn giản như một điều này: Giả sử bạn có một người yêu xinh ( đang nói là xinh thôi nhá ), chắc chắn sẽ có ngày bạn gặp người khác xinh hơn người yêu của bạn. Xét về tầm hướng lên cái tốt đẹp hơn của con người, tớ nghĩ ai cũng muốn cái xinh ấy thuộc về mình, tức là bạn đang không thỏa mãn với gì mình đã có, vậy như thế có phải là không hạnh phúc không. Chắc chắn dựa và cách nghĩ ấy thì không thể nói là hạnh phúc là quá mong manh được. Nhưng ham muốn của con người là vô cùng, có thể đây chỉ là một ví dụ thôi nhưng chắc chắn không ai có thể vững vàng với những cái hoàn mĩ hơn được.
    Vậy hạnh phúc có phải là thỏa mãn với những gì đã có không. Theo tớ thì không hoàn toàn đúng. Mình phải thỏa mãn với những gì mình có ( ví dụ như là người yêu chẳng hạn, dù người khác có xinh hơn ny mình nhưng những kỉ niệm, những niềm tin, sự cảm thông và chia sẻ, làm sao quên được làm sao có thể để mình quên đi được ) nhưng cũng có khi phải biết vươn lên ( như trong công việc, vị trí ) để thỏa mãn được bản thân mình.
    Tớ viết bài này tới đây thôi vì tự nhiên có việc. Nhưng mà lan man từ nãy tới giờ vì thực ra tớ thấy có một số bức xúc. Tại vì nhiều khi con người thấy mình đạt tới một thành công nào đó rồi thì lại đi soi mói lại người khác, hãy để xem họ rốt cuộc có hạnh phúc hay không. Và một điều cơ bản nữa, mình hiện tại cũng chưa hạnh phúc, nhưng mình nghĩ là mình thỏa mãn với nhứng gì mình có, mình đang cân bằng chúng và đang tìm cách để tốt hơn. Vậy thôi
    Phải chăng rằng hạnh phúc là rất mong manh ko ?

nguyenngocduc
    nguyenngocduc
    Thành viên tích cực
    Thành viên tích cực

Hạnh phúc đều là quá mong manh Empty Re: Hạnh phúc đều là quá mong manh

Mon Aug 09, 2010 9:48 am
    Hạnh phúc như Đạt tịnh nói lan man quá,trừu tượng nữa.theo tao nên chia ra làm các giai đoạn của đời người vì mỗi giai đoạn như thế nó thể hiện tâm lý khác nhau không thể nói chung chung thế được.hạnh phúc của mỗi người chúng ta bây giờ có thể là có 1 công việc ổn định ( không nói đến lương lậu ) có người yêu( hoặc vợ ) "xinh" đảm đang xa hơn có thể có con cái ngoan ngoãn như thế cũng gọi là hạnh phúc rồi.
    tranhuyen220985
    tranhuyen220985
    Thành viên tích cực
    Thành viên tích cực

Tue Aug 10, 2010 10:45 am
    Dài quá ! ngôn từ khó hiểu, lan man. Mình đọc như '' nước dội là khoai ''. Chung quy lại ông làm sao mà bàn về hạnh phúc được, khi mà rủ rê tui chơi game, h chán ko chơi ,bỏ mặc bạn chơi một mình thì sao biết được happy.he he Razz
    ''Hạnh phúc là khi bạn có một công việc để làm, một tương lại để hi vọng và một người để thương yêu.''.Mình rất thích câu này, hạnh phúc hay không là do bản thân mình thôi. Thử ngẫm mà xem, công việc thì chắc chắn rồi ai cũng phải có, quan trọng là kiếm được nhiều money hay ko thui, ai muốn có nhiều tiền thì dùng óc mình ra mà vận động, óc ai chả có kích thước như nhau, ko thử sao dám chắc óc mình bé hơn óc người khác.Còn tương tai, nếu tự tin, hi vọng thì sẽ tươi sáng,cam phận ko ước mơ thì sẽ mờ mịt, ko ai có thể mang tương lai đến cho mình bằng chính bản thân mình phấn đấu.Còn người yêu (hay vợ or chồng ), Nên bằng lòng với người mình đã có, không có gì là hoàn hảo cả, mới chắc gì mới đã tốt hơn cũ, dù ko thể phủ nhận là thú vị và hấp dẫn hơn. Nói có vẻ như all mọi người trên hành tinh này đều hạnh phúc cả hi hi. Thật đấy các bạn à ! hãy nghĩ mình đang hạnh phúc để cuộc sống luôn vui vẻ, vì '' hạnh phúc thực sự chính là sự bình an ở tâm hồn ''. Bạn luôn nở nụ cười là bạn đang hạnh phúc đó, thật đấy mình ko lừa đâu ka ka ka Rolling Eyes
    Lampard
    Lampard
    Thành viên tích cực
    Thành viên tích cực

Tue Aug 10, 2010 9:56 pm
    Theo tao, cách đơn giản nhất để có được hạnh phúc là mày hãy thực hiện 2 bước sau:
    1) Lấy ngay vợ (hoặc chồng, nếu là phụ nữ)
    2) Phòi nhanh ra 2 nhóc rồi đặt tên hai đứa lần lượt là "Hạnh" và "Phúc" hoặc ngược lại Very Happy
    Nói vui vậy thôi, chứ tao đọc được ở đâu đó câu này, ngẫm cũng thấy đúng "chẳng ai đi tìm hạnh phúc mà thấy được cả, vì nó đã ở ngay bên cạnh ta rồi mà"
    Lampard
    Lampard
    Thành viên tích cực
    Thành viên tích cực

Tue Aug 10, 2010 9:58 pm
    Theo tao, cách đơn giản nhất để có được hạnh phúc là mày hãy thực hiện 2 bước sau:
    1) Lấy ngay vợ (hoặc chồng, nếu là phụ nữ)
    2) Phòi nhanh ra 2 nhóc rồi đặt tên hai đứa lần lượt là "Hạnh" và "Phúc" hoặc ngược lại Very Happy
    Nói vui vậy thôi, chứ tao đọc được ở đâu đó câu này, ngẫm cũng thấy đúng "chẳng ai đi tìm hạnh phúc mà thấy được cả, vì nó đã ở ngay bên cạnh ta rồi mà"
    conduongmauxanh
    conduongmauxanh
    Thành viên tích cực
    Thành viên tích cực

Thu Aug 12, 2010 9:40 am
    anh em a5 vào chém gió hạnh phúc của mình đi nào
    phich
    phich
    Thành viên ưu tú
    Thành viên ưu tú

Mon Aug 23, 2010 9:18 am
    Theo tao thì quan điểm của tao vấn thế ! mọi thứ chỉ chuyển đổi cho nhau! giàu- nghèo hay là hạnh phúc - bất hạnh đều cùng một quan điểm ! Đó là do suy nghĩ của con người diễn tả nên! vì thế sống vô vi sẽ giải thoát mình khỏi khổ hạnh của cuộc sống !
    Lampard
    Lampard
    Thành viên tích cực
    Thành viên tích cực

Tue Aug 24, 2010 1:24 pm
    Đại đức An nói chí phải! Thiện tai thiện tai! Bần tăng tu hành chưa đến nơi đến chốn nên giờ vẫn lao đao trong bể khổ
    Sponsored content